Kết quả 1 đến 3 của 3

Bảo vệ đôi tai của bạn khi sử dụng tai nghe Smartphone

tai nghe luôn là phụ kiện được người sử dụng smartphone thường xuyên sử dụng, bác sĩ diane catalano, một bác sĩ thính giác có kinh nghiệm lâu năm tại trung tâm y tế đại học duke của mỹ khẳng định "gần như tất cả mọi người đều đeo tai nghe. việc sử dụng tai nghe liên tục như vậy hiển nhiên sẽ gây ra hiện tượng suy giảm thính lực".

đứng trước hiện tượng này, bạn có thể làm gì để tự bảo vệ cho mình? hãy cùng điểm qua các lời khuyên do các chuyên gia y tế đưa ra.

sử dụng các loại tai nghe có kích cỡ vừa vặn với đôi tai của mình

với lượng smartphone khổng lồ được bán ra, chiếc tai nghe được các nhà sản xuất smartphone bán kèm điện thoại sẽ không thể nằm vừa vặn trong đôi tai của bạn. điều này sẽ dẫn tới hiện tượng cách âm không tốt, khiến cho tai nghe không thể ngăn chặn được tiếng ồn từ ngoài môi trường. nguy hiểm hơn, người dùng sẽ thường vặn to âm lượng trên các thiết bị của mình để chặn tiếng ồn.

bởi vậy, một trong những biện pháp đầu tiên là lựa chọn những chiếc in-ear hoặc earbud có thể nằm vừa vặn trong tai của bạn. những chiếc tai nghe tốt thường đi kèm nhiều loại tip (mút đệm) có kích cỡ khác nhau. bạn cũng có thể mua thêm tip bổ sung, hoặc đặt chế tác các loại tip custom được chế tạo riêng theo khuôn tai của từng người. tuy vậy, bạn cần phải nhớ không nên cố tình nhét tai nghe quá sâu vào trong tai.

đối với các loại tai nghe cỡ lớn, nếu sử dụng trong môi trường có tiếng ồn, bạn nên lựa chọn các loại tai nghe chùm đầu dạng đóng có khả năng chặn tiếng ổn hoàn toàn.

hãy cho đôi tai của bạn được nghỉ ngơi

who đưa ra khuyến cáo rằng người trẻ tuổi nên giới hạn thời gian nghe nhạc thông qua các thiết bị di động như smartphone còn khoảng 1 giờ mỗi ngày. bà hall cho biết: "bạn không nên chịu đựng tiếng ồn vào khoảng 80 decibel trong vòng quá 60 phút. hãy nghỉ ngơi. hãy để đôi tai của bạn hồi phục".

tiếng ồn 80 decibel là tiếng ồn tương đương với tiếng ồn của giao thông hoặc tiếng ồn của xe chở rác khi thu gom. nếu phải chịu đựng tiếng ồn này trong vòng nhiều giờ, thính lực của bạn sẽ bị hư hại. hãy ghi nhớ con số giới hạn 60 phút mỗi khi nghe nhạc, bất kể là qua tai nghe hay loa.

hãy giảm âm lượng xuống

smartphone thường không có khả năng cảnh báo khi nào thì bạn đang nghe nhạc ở mức âm lượng quá cao. bác sĩ catalano khẳng định: "các thiết bị này không có lý do gì để tạo ra mức âm lượng cao như hiện nay cả".

nếu sử dụng điện thoại android thì không nên điều chỉnh âm lượng quá 2/3 thanh volume

tuyệt đối không nhét tai nghe quá sâu vào lỗ tai
    thực tế, tai nghe in-ear có thể coi là một công cụ bảo vệ đôi tai hữu hiệu khi bạn không bật nhạc. với khả năng cách âm tốt, sử dụng in-ear sẽ giúp bảo vệ đôi tai khỏi tiếng ồn từ các quán bar, các công trường xây dựng, các phương tiện giao thông... nếu như phải tiếp xúc với các môi trường này trong một thời gian dài, hãy cân nhắc mua cho mình một chiếc tai nghe in-ear.

bạn nên tuyệt đối tránh lạm dụng những chiếc in-ear: hãy lựa chọn các loại in-ear có kích cỡ hợp lý nhất cho tai nghe của mình.

nhìn chung, bài học ở đây là đừng nhét bất cứ thứ gì quá nhỏ vào tai của bạn trong một thời gian dài. điều này bao gồm cả các loại bông ngoáy tai: thực tế, nếu có điều kiện, bạn nên tìm tới sự trợ giúp của các chuyên viên y tế chuyên nghiệp trong việc lấy ráy tay, thay vì tự sử dụng bông tăm hoặc lấy ráy tai tại cửa hàng cắt tóc.

kiểm tra tai thường xuyên hơn
    bạn đã biết cách phòng tránh các vấn đề về thính giác. giờ đây, bạn cần phải tìm cách phát hiện ra các căn bệnh về tai càng sớm càng tốt.

cả catalano lẫn hall đều cho biết mọi người cần phải thường xuyên đến các cơ sở y tế kiểm tra tình trạng tai và phát hiện triệu chứng suy giảm thính lực: "đây thực sự là điều chúng ta cần phải suy nghĩ nhiều hơn, ở mức độ chăm sóc sức khỏe cao nhất".
    theo nguoidothi

tai in-ear đeo đau tai lắm ) e ms mua tai nghe của r819 này. đỡ đau tai hơn :d

tiếng ồn 80 decibel là tiếng ồn tương đương với tiếng ồn của giao thông hoặc tiếng ồn của xe chở rác khi thu gom. nếu phải chịu đựng tiếng ồn này trong vòng nhiều giờ, thính lực của bạn sẽ bị hư hại. hãy ghi nhớ con số giới hạn 60 phút mỗi khi nghe nhạc, bất kể là qua tai nghe hay loa.
    em sắp điếc rồi :28: